CHỢ NHÀ ĐẤT VINH

Lệ phí trước bạ đất được tính như thế nào?

Lệ phí trước bạ đất được tính như thế nào?
(Baonghean) - Hỏi: Xin Cục Thuế cho biết: Năm 2017, tôi có mua một mảnh đất tại thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An và đã có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất. Tôi đang có nhu cầu đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với mảnh đất trên, vậy cho tôi hỏi giá tính lệ phí trước bạ với mảnh đất trên được xác định như thế nào?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 6, Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:

“Điều 6. Giá tính lệ phí trước bạ

1. Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất.

a) Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

c) Trường hợp giá nhà, đất tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà”.

Căn cứ quy định trên, giá tính lệ phí trước bạ đối với mảnh đất trên là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh Nghệ An ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ. Trường hợp giá đất tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh Nghệ An ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất.

Cục Thuế Nghệ An

Chợ nhà đất Vinh

Số lượt đọc: 1286 Đánh giá: Đánh dấu tin này: In tin này:

Hotline 24/24:

Hỗ trợ dịch vụ, hợp tác: 

0979 878 008 - 0942.88.70.66

Tư vấn nhà đất Vinh:

Thông tin nhà đất Vinh 24h

60/9562
Tra cứu thông tin thửa đất
Nhập để tra cứu thông tin thửa đất:
Phường/xã
Tờ bản đồ số
Thửa số
Bản đồ quy hoạch thành phố Vinh đến năm 2030 tầm nhìn 2050